ขนมจีนน้ำยาปู
หลายๆคนหลงใหลอาหารเส้น รักการกินเส้นเป็นชีวิต ไม่ว่าจะเมนูไหนขอแค่เป็นเมนูเส้นก็จะมีความสุขในการกิน ผู้เขียนก็เป็นบุคคลหนึ่งที่หลงใหลอาหารเส้นมากเป็นพิเศษ และที่ชอบสุดๆคือขนมจีน กินคู่กับน้ำยาแบบใต้ที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวคือ เผ็ดร้อนถึงพริกถึงขิง ครบเครื่องหอมสมุนไพรเครื่องเทศสุดๆ ทายถูกกันแล้วใช่มั้ยคะ ว่าเมนูที่ผู้เขียนจะทำมื้อนี้คือเมนูอะไรเอ่ย เฉลยยยยย!!!!.... แน่นอนค่า เมนูขนมจีนน้ำยาปูแบบพริกแกงใต้
เตรียมมะพร้าวสดๆจากต้น สำหรับขูดเพื่อคั้นน้ำกะทิ
พริกแกงกะทิ ประกอบด้วย พริกขี้หนูสด/พริกแห้ง เกลือ ตะไคร้ กระเทียม หอมแดง ใบมะกรูด พริกไทยดำ ขมิ้น กะปิ ใครไม่ถนัดสามารถใช้พริกแกงสำเร็จรูปได้นะคะ
พระเอกของมื้อนี้คือเนื้อปูเน้นๆเลยจ้า ผู้เขียนซื้อมาถุงละครึ่งกิโลกรัม ราคา 450 บาท
นำน้ำกะทิตั้งไฟอ่อนถึงปานกลางจ้า
อย่ามัวช้าจากนั้นนำพริกแกงกะทิลงไปผัดกับกะทิ
ผัดจนพริกแกงส่งกลิ่นหอมฟุ้ง
ใส่เนื้อปูลงสมทบ โดยแบ่งออกเป็น 2 ส่วนส่วนนี้ให้ฉีกให้เป็นชิ้นเล็กๆ นำลงไปผัดให้เข้ากันกับพริกแกง เพื่อให้น้ำยากะทิเรามีความเข้มข้นมากยิ่งขึ้น
เราก็เริ่มได้น้ำยาปูแบบข้นแล้ว
ถัดมาให้เราเติมหัวกะทิลงไป และหรี่ไฟให้ใช้ไฟอ่อน เพื่อไม่ให้น้ำยาปูเราเดือดพล่าน
จากนั้นนำเนื้อปูเป็นก้อนๆอีกส่วนที่เราแบ่งไว้เทลงไป
คนเบาๆให้ทั่ว ให้เนื้อปูผสมดูดซึมกับน้ำแกง รอจนทุกอย่างสุกอีกครั้ง ชิมรส ขั้นตอนนี้อาจเติมน้ำปลาหรือน้ำตาลปี๊บอีกนิดหน่อยตามใจชอบ เมื่อได้รสชาติตามใจปรารถนาก็จัดการเด็ดฉีกใบมะกรูดลงไปเพิ่มกลิ่นและอรรถรสในการรับประทาน
เมื่อเสร็จแล้วยกลงจากเตา ตักน้ำยาปูใส่ถ้วยเพื่อกินคู่กับขนมจีนเส้นสด
หรือใครสะดวกแบบง่ายๆก็ตักน้ำยาปูราดบนขนมจีนได้เลย
ขนมจีนเส้นสดน้ำยาปูเนื้อปูเน้นๆ รสชาติเข้มข้นจัดจ้านแบบใต้ กินกับผักสดต่างๆ หืม!!! มันช่างอร่อยฟิน ลองลิ้มชิมสัก2 จานก็ไม่พอ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072575.wrjmwf1vaqs9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072566.wrjlya18c5ol.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072579.wrjncf1tl6ys.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072582.wrjnvg120rng.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072565.wrjlwnpqlkw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072567.wrjm2ug5xcw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072586.wrjoegcv2m8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072583.wrjo131remaq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072588.wrjq6p16fjw0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072488.wrhyyigq4uc.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072587.wrjpqe130yt4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072579.wrjncf1tl6ys.n2.webp)