สูตรหมักดินง่ายๆ สำหรับปลูกต้นไม้ในกระถางและเข่ง
การจะปลูกต้นไม้ให้เติบโตและสวยงาม สำคัญที่สุดก็คือดินที่เราจะนำพืชผักหรือต้นไม้ที่จะปลูกลงไป เพราะถ้าหากดินดีจะปลูกอะไรก็สวยและเติบโตอย่างรวดเร็ว แม้จะมีพื้นที่ในการเพาะปลูกไม่มากก็ตาม
ในปัจจุบันการปลูกต้นไม้และพืชผัก ก็มีวิธีการที่หลากหลาย แต่หากใช้ดินเป็นส่วนประกอบหลัก ก็สามารถปลูกในดินแปลงโดยตรง ปลูกแบบในกระถาง ปลูกแบบในเข่งหรือยกชั้นปลูกแบบโต๊ะก็สามารถปลูกได้ ซึ่งทุกรูปแบบวิธีการนั้นองค์ประกอบหลักที่จะทำให้พืชผัก ต้นไม้สวยงามนั้นก็คือการปรุงดินที่ปลูกนั่นเอง สำหรับการปลูกต้นไม้ในกระถางและเข่งนั้น การปรุงดินหรือหมักดินสำคัญอย่างมาก เพราะพื้นที่ในการหาอาหารของรากต้นไม้ที่เราปลูกนั้นมีอย่างจำกัด
วันนี้มีสูตรและวิธีการหมักดินง่ายๆ ในกระถางและเข่ง มาแนะนำให้กับผู้อ่านทุท่าน ซึ่งรับรองได้ว่าเมื่อทำตามสูตรนี้แล้ว ต้นไม้หรือพืชผักที่ปลูกนั้น จะสวยและเติบโตอย่างรวดเร็วแน่นอน โดยสัดส่วนที่จะใช้ในการปรุงและหมักดินนั้น จะประกอบด้วย
1. ดินร่วน 2 ส่วน
2. ปุ๋ยคอก (มูลสัตว์กินพืช) 1 ส่วน
3. แกลบดิบ 2 ส่วน
4. น้ำหมักมูลวัว (หากไม่มีสามารถใช้น้ำเปล่าได้)
ขั้นตอนและวิธีการหมักดิน
1. เทดินร่วน ตามสัดส่วนที่เราเตรียมไว้ในพื้นที่หรือบริเวณที่จะหมัก หากหมักปริมาณไม่มาก จะใช้กระบะหมักปูนหรือภาชนะอื่น ๆ ได้
2. เทปุ๋ยคอกหรือมูลสัตว์กินพืชลงไปคลุกเคล้ากับดิน
3. เทสลับแกลบดินลงไปคลุกรวมกับดิน ปุ๋ยคอก ทำอย่างนี้จนหมดส่วนประกอบทั้ง 3 อย่าง
4. คลุกเคล้าส่วนประกอบคือดิน ปุ๋ยคอกและแกลบดิบให้เข้ากันอย่างดี จากนั้นรดด้วยน้ำหมักมูลวัวหรือน้ำให้ชุ่ม
5. ขึ้นกองดินหมักให้อยู่ในทรงสูงสามเหลี่ยม จากนั้นให้ใช้ผ้าขาดหรือสแลนคลุมให้ทั่วกอง
6. หมักดินทิ้งไว้เป็นเวลา 1 เดือน (ยิ่งหมักดินนานยิ่งดี) ในระหว่างนี้คอยรดน้ำสัปดาห์ละ 2 ครั้งหรือจำนวน 3-4 วัน รดน้ำครั้งหนึ่ง จนครบกำหนดเวลาหมักดิน จำนวน 1 เดือน
7. เมื่อครบกำหนดเวลาหมักดินครบ 1 เดือนแล้ว ล้มกองมาคลุกเคล้าอีกครั้ง ตักใส่เข่งหรือกระถาง ใช้ปลูกต้นไม้ในเข่งหรือกระถางได้ พืชจะเติบโตอย่างรวดเร็วและสวยงาม
ด้วยขั้นตอนและวิธีการเหล่านี้ ถือเป็นวิธีการและขั้นตอนง่าย ๆ ที่ทุกคนก็สามารถหมักดินไว้ใช้เองในการเพาะปลูกต้นไม้ไว้ในพื้นที่ที่จำกัด อย่างเช่นผัก พืชและผลไม้ในกระถาง หากทุกท่านทำตามแนวทางการหมักดินที่ให้ไว้ รับรองได้ว่านอกจากต้นไม้ที่ปลูกจะเจริญเติบโตแล้ว เงินในกระเป๋าก็จะเติบโตไปพร้อม ๆ กับต้นไม้ที่คุณรัก จะประหยัดค่าใช้จ่ายได้มากเลยที่เดียว
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072575.wrjmwf1vaqs9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072579.wrjncf1tl6ys.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072588.wrjq6p16fjw0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072583.wrjo131remaq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072587.wrjpqe130yt4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072591.wrjsbl1bqa68.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072582.wrjnvg120rng.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072590.wrjs9613qryb.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072596.wrjsy917u0pq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072411.wrhk451mrbl4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072596.wrjsy917u0pq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072583.wrjo131remaq.n2.webp)