5 สิ่งที่คุณมีอยู่แล้วน่าอิจฉาแต่คุณอาจไม่รู้ตัว
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1060/1060636.wm3xnbgk95a.n3.webp)
บ่อยครั้งที่ชีวิตเรามองแต่คนที่ประสบความสำเร็จแบบใหญ่โต จนคิดไปเองว่าเราจะต้องทำให้ได้เหมือนเขาจึงจะเรียกว่าประสบความสำเร็จ จนเผลอมองข้ามสิ่งที่ตัวเองมีอยู่กับตัว มองข้ามคุณค่าของมันไป แต่จริง ๆ แล้วอาจมีใครอีกหลายคนกำลังอิจฉาคุณอยู่ก็ได้นะ
1. มีเป้าหมาย มีความฝัน
งงไปเลยสิ...ชีวิตที่มีเป้าหมาย มีความฝัน เป็นอะไรที่น่าอิจฉาสุด ๆ ไปเลยล่ะ เพราะเป้าหมายกับความฝัน จะทำให้เราใช้ชีวิตได้อย่างมี Passion รู้ว่าแต่ละวันเราอยู่เพื่ออะไร ไม่เลื่อนลอย ซึ่งในโลกใบนี้มีหลายคนที่ยังหาตัวตนและความฝันของตัวเองไม่เจอล่ะ
2. ไม่มีโรคประจำตัว
หุ่นอาจจะไม่ได้บางเหมือนนางแบบ เอวไม่ได้เป็นตัวเอส แต่ว่าตอนนี้ร่างกายคุณแข็งแรงดี ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บ ไม่มีโรคประจำตัว ก็น่าอิจฉาแล้วล่ะ เพราะความเจ็บป่วยนั้นทรมานสุด ๆ เลยล่ะ
3. มีข้าวกินครบสามมื้อ
แม้อาจจะไม่ได้มีเงินกินหรูทุกมื้อ แต่อย่างน้อยท้องก็อิ่ม ไม่ได้ต้องมานั่งกังวลว่ามื้อต่อไปจะไม่มีกิน
4. ร้อนก็เปิดพัดลม/แอร์ หนาวก็ห่มผ้า
แสดงว่าคุณยังมีที่อยู่อาศัยที่ดี มีเงินจ่ายบิลค่าน้ำไฟ มีสิ่งอำนวยความสะดวกในชีวิตที่สามารถหยิบจับมาใช้ได้นะ
5. มีครอบครัว/เพื่อน/แฟน
แค่อย่างน้อยสักคนหนึ่งในชีวิต ที่เป็นที่พึ่งทางใจให้กับคุณ ชีวิตไม่โดดเดี่ยว แค่นี้ก็น่าอิจฉาแล้วนะเอาจริง
ชีวิตคุณอาจจะมีสิ่งดี ๆ อีกมากมายอยู่นะ ลองมองหามันดู เรื่องธรรมดา ๆ ในชีวิตคุณ อาจเป็นอะไรที่น่าอิจฉาสำหรับใครอีกหลายคนอยู่ก็เป็นได้
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072581.wrjnqoihe9r.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072563.wrjlqn6rqkn.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072575.wrjmwf1vaqs9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072566.wrjlya18c5ol.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072411.wrhk451mrbl4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072588.wrjq6p16fjw0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072537.wrj8tq1aphaf.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072579.wrjncf1tl6ys.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072587.wrjpqe130yt4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072495.wri31wxr2h6.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072587.wrjpqe130yt4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072588.wrjq6p16fjw0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072488.wrhyyigq4uc.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/12/icon.pa9ciy.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561785-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072576.wrjmyqlyp1c.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072564.wrjlul18g8fy.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072558.wrjbrb96w9t.n1.webp)