มาเช็คกันว่าคุณเป็นซึมเศร้ารึเปล่า
ซึมเศร้าภัยเงียบที่มนุษย์ยุคใหม่เป็นกันมากขึ้น เกิดจากสารเคมีในสมองหรือเกิดจากแวดล้อมภายนอก สังคมที่เราอยู่ เกิดการสะสมความเครียดจนเป็นซึมเศร้า
อย่างไรก็ดียังมีคนบางคนที่ไม่เข้าใจว่าตนเป็นซึมเศร้ารึเปล่า พูดไปก็เหมือนความตลก คนๆนึงจะไม่รู้ได้อย่างไรว่าตนเป็นซึมเศร้า ซึ่งสิ่งนี้แหละที่หลายคนอาจจะไม่ทราบเพราะบางคนก็ไม่รู้ว่าตนเป็นอะไร รู้สึกแบบนี้แต่ก็อธิบายสิ่งที่ตัวเองรู้สึกไม่ได้บอกไม่ถูกว่าความรู้สึกนี้คืออะไร นี่ก็อาจจะเป็นสัญญาณว่าคุณเป็นซึมเศร้ารึเปล่า
อาการของคนที่เสี่ยงเป็นโรคนี้มีอาการดังนี้
1.ไม่มีสมาธิ มีปัญหาเรื่องการคิดหรือตัดสินใจ จดจ่ออยู่กับอะไรไม่ได้ นั่งนิ่งๆไม่ได้ทำอะไรนานๆก็ไม่ได้ ต้องหาอะไรทำอย่างอื่นไปเรื่อยๆ วอกแวกไปหมด คล้ายสมาธิสั้น เพราะว่าหัวมันโล่งไปหมด จับจุดอะไรไม่ได้
2.ไม่มีพลังงาน รู้สึกหมดเรี่ยวแรง ไม่อยากลุกขึ้นมาทำอะไรเลย เพราะเอาพลังงานไปสู้กับความเศร้าในตัวเอง ทำให้เบื่อหน่ายและขี้เกียจ อยากนอนเฉยๆไม่ทำอะไรเลย
3.วิถีการกินเปลี่ยน อาจจะกินมากขึ้นแบบมากจนผิดปกติ หรือกินน้อยมากจนผิดปกติ
4.นอกดึก ตื่นสาย ช่วงเวลาตอนกลางคืนเป็นช่วงเวลาที่เงียบไม่มีใครมารบกวนได้ และตอนเช้าคือช่วงเวลาที่วุ่นวาย คนเป็นโรคซึมเศร้าจึงชอบช่วงเวลานี้มากและไม่อยากให้ช่วงเวลานี้หายไป ไม่อยากตื่นไปพบความวุ่นวาย
5.หลงๆลืมๆ ฉันทำอะไรอยู่นะ เอาของไปวางไว้ไหนแล้วนะ เพราะไม่มีอะไรอยู่ในหัว สติหลุดสมาธิหาย ไม่โฟกัสอะไรเลย แล้วก็ลืมไป
6.คิดแต่เรื่องลบๆ รู้สึกสิ้นหวัง มองโลกในแง่ร้ายไปก่อน รู้สึกด้อยค่าตัวเอง
โรคซึมเศร้าถือเป็นโรคทางด้านจิตเวชที่พบมากเป็นอันดับต้นๆ ของเมืองไทย เพราะงั้นก็ไม่ควรมองความและตระหนักไว้ ถ้ารู้สึกตัวว่ามีความรู้สึกอะไรที่ไม่เข้าใจ อย่างแรกลองเช็คฮาการ อย่างสองลองตรวจหรือทดสอบอาการดู ถ้าพบว่าเป็นจะได้รักษาได้ทันท่วงที อย่าปล่อยไว้จนเป็นหนักเลย
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072556.wrjbjnxw0xy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072537.wrj8tq1aphaf.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072554.wrjb34eqfjk.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072552.wrj9unvtcvf.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072386.wrhdeo9xeyc.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072536.wrj8sk10pc8p.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072547.wrj91x1heh13.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072522.wrj6wyboada.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072548.wrj94d1382g8.n2.webp)