มารู้จักระบบดาว Alpha Centauri เพื่อนบ้านที่ใกล้ดวงอาทิตย์ที่สุด
เคยดูหนังไซไฟอวกาศกันหรือไม่เชื่อได้เลยว่าหลายท่านต้องผ่านตามาบ้าง ไม่ว่าจะเป็น Star War หรือ Star teak ซึ่งเรื่องราวเกี่ยวกับอนาคตอันไกลที่มนุษย์สามารถไปมาหาสู่กันระว่างดวงดาวได้อย่างอิสระ มีดาวต่างๆมากมาย แต่ในโลกความเป็นจริง ดาวเพื่อนบ้านที่ใกล้เราที่สุดคือดาวอะไรกันนะ เดียววันนี้มาเล่าให้ฟัง
ระบบดาวที่ใกล้โลกที่สุดคือ Alpha Centauri ครับ
โดย Alpha Centauri เป็นระบบดาวที่อยู่ใกล้กับระบบสุริยะของเรามากที่สุด อยู่ห่างออกไปประมาณ 4.37 ปีแสง ประกอบด้วยดาวสามดวงหลัก ได้แก่ Alpha Centauri A, Alpha Centauri B และ Proxima Centauri
Alpha Centauri A และ Alpha Centauri B เป็นดาวแฝดสองดวง (binary stars) ที่มีลักษณะคล้ายกับดวงอาทิตย์ของเรา โดย Alpha Centauri A มีขนาดใหญ่กว่าและสว่างกว่าเล็กน้อย ส่วน Alpha Centauri B มีขนาดเล็กกว่าและสว่างน้อยกว่า ทั้งสองดวงโคจรรอบกันด้วยระยะทางเฉลี่ยประมาณ 23.6 หน่วยดาราศาสตร์ (AU) ซึ่งเทียบเท่ากับระยะห่างระหว่างดวงอาทิตย์และดาวพฤหัสบดี
Proxima Centauri เป็นดาวแคระแดงที่มีขนาดเล็กและสว่างน้อยกว่าดวงอาทิตย์มาก อยู่ห่างจาก Alpha Centauri A และ B ประมาณ 0.21 ปีแสง (13,000 AU) ซึ่งทำให้ Proxima Centauri เป็นดาวที่อยู่ใกล้กับระบบสุริยะของเรามากที่สุด
Proxima Centauri ยังมีดาวเคราะห์ที่ได้รับการยืนยันแล้วอย่างน้อยหนึ่งดวง คือ Proxima Centauri b ซึ่งมีขนาดใกล้เคียงกับโลกและอยู่ในเขตที่สามารถมีน้ำเหลวได้ ทำให้เป็นจุดสนใจสำคัญในการค้นหาชีวิตนอกโลก
ในภาพรวม ระบบ Alpha Centauri เป็นเป้าหมายสำคัญในการศึกษาดาราศาสตร์และการค้นหาดาวเคราะห์ที่อาจมีชีวิตในระบบดาวอื่น เนื่องจากความใกล้ชิดและความคล้ายคลึงกับระบบสุริยะของเรา
และที่แน่นอนที่สุดดาว Proxima Centauri b อาจเป็นดาวเคราห์นอกระบบสุริยะดวงแรกที่จะเป็นบ้านให้กับมนุษชาติในอนาคตอันไกล
เพราะระยะทางที่แสนไกล หากเราเดินทางด้วยความเร็วเท่ากับยานอวกาศ Voyager 1 ที่ความเร็วประมาณ 17 กิโลเมตรต่อวินาที (ประมาณ 61,200 กิโลเมตรต่อชั่วโมง) จะใช้เวลาประมาณ 75,000 ปีในการเดินทางไปถึง Alpha Centauri เลยทีเดียว
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072575.wrjmwf1vaqs9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072591.wrjsbl1bqa68.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072556.wrjbjnxw0xy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072370.wrh9sq1221uv.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072590.wrjs9613qryb.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072444.wrhr2k1huw5t.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072563.wrjlqn6rqkn.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072587.wrjpqe130yt4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072586.wrjoegcv2m8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072036.wrd9ggjdxc5.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071913.wrbgy7attgh.n2.webp)